PHONG THỔ "Đẩy mạnh Triển khai các mô hình, giải pháp nâng cao năng lực số cho thiếu nhi"
Với mong muốn từng bước giúp thiếu nhi, học sinh tham gia vào các hoạt động chuyển đổi số của Đội TNTP Hồ Chí Minh, Hội đồng Đội huyện chỉ đạo các liên đội tiếp tục xây dựng các mô hình, giải pháp nâng cao năng lực số cho thiếu nhi.
Các mô hình, giải pháp nâng cao năng lực số tiêu biểu như: đọc sách điện tử nâng cao năng lực số; hướng dẫn thiếu nhi tham gia các cuộc thi trực tuyến trên mạng Internet; khai thác trên nền tảng công nghệ và truyền thông vào học tập và rèn luyện; tuyên truyên về các trang mạng xã hội, tìm hiểu về chuyển đổi số; triển khai và cài đặt ứng dụng “Làm việc tốt”, ứng dụng “Hướng nghiệp - Lead With Lof” do Hội đồng Đội Trung ương phát động.
Các mô hình, giải pháp nâng cao năng lực số cho thiếu nhi giúp các em dần tiếp cận với công nghệ số, học cách tra cứu, tìm kiếm thông tin học tập, tin tức được dễ dàng và chính xác hơn, góp phần tạo môi trường chuyển đổi số trong các hoạt động giáo dục, rèn luyện và vui chơi, giải trí cho thiếu nhi.
![](/upload/103271/fck/huyendoanphongtho/z4448232412974_c1539f8fd289c6028ff3c80916f7046b.jpg)
![](/upload/103271/fck/huyendoanphongtho/z4448232458996_bb5c8a21ffa04936f0090fbb70ffaf99.jpg)
![](/upload/103271/fck/huyendoanphongtho/z4448232433101_243eccee5cd29164dade1d19a9acc56f.jpg)
![](/upload/103271/fck/huyendoanphongtho/z4448232484886_f8b9f1693202501763ff2f73aa5002c1.jpg)
![](/upload/103271/fck/huyendoanphongtho/z4225628412437_d4bea1b922b8d33c892963f8b2794cee.jpg)
Trong năm học vừa qua các Liên đội đã kết hợp với giáo viên bộ môn Tin học của nhà trường triển khai hướng dẫn cho các em Đội viên, thiếu nhi về chuyển đổi số, khai thác trên nền tảng công nghệ và truyền thông, bên cạnh việc học sinh đăng ký và sử dụng thành thạo ứng dụng “Nghìn việc tốt” trên thiết bị di động, máy tính và tham gia cuộc thi Tiếng anh trực tuyến,nâng cao năng lực số - Hội nhập quốc tế..